Xin mẫu đơn tình nguyện đi nghĩa vụ công an nhân dân ? Điều kiện phục vụ lâu dài trong quân đội

Trả lời:

Điều 44, khoản 2, Luật nghĩa vụ quân sự 2015 có quy định về vấn đề xuất ngũ như sau:

2. Chỉ huy đơn vị từ cấp trung đoàn và tương đương trở lên quyết định xuất ngũ đối với từng hạ sĩ quan, binh sĩ thuộc quyền; tổ chức lễ tiễn hạ sĩ quan, binh sĩ hoàn thành nghĩa vụ phục vụ tại ngũ và bàn giao cho Ủy ban nhân dân cấp huyện đã giao quân.

Như vậy, Chỉ huy đơn vị từ cấp trung đoàn và tương đương trở lên sẽ là người ký quyết định xuất ngũ đói với những quân nhân thuộc quyền quản lý.

Điều 45 quy định Hạ sĩ quan, binh sĩ xuất ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ hoàn thành thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân khi về nơi cư trú hoặc nơi làm việc, học tập trong thời hạn 15 ngày làm việc phải đến cơ quan đăng ký nghĩa vụ quân sự để đăng ký phục vụ trong ngạch dự bị.

Theo đó, đăng ký phục vụ trong ngạch dự bị là bắt buộc đối với mỗi công dân sau khi hoàn thành nghĩa vụ quân sự. Hiện cũng không có quy định cụ thể nào về thời gian phải cấp giấy xuất ngũ cho quân nhân mà chỉ có quy định chung chung là sau khi hoàn thành và có quyết định xuất ngũ. Điều này có nghĩa giấy xuất ngũ có thể được cấp luôn hoặc sau đó trong một khoảng thời gian hợp lý. Chính vì vậy trường hợp của bạn có thể xuất phát từ nguyên nhân Ban chỉ huy quân sự Huyện cấp phát giấy xuất ngũ cùng ngày hẹn đăng ký phục vụ ngạch dự bị để đảm bảo những quân nhân xuất ngũ đều đăng ký vào ngạch dự bị.

3. Tốt nghiệp trung cấp ngành y sỹ đa khoa có được vào dân quân chuyên nghiệp?

Dạ chào luậy sư. Cho e hỏi. Em tốt nghiệp trung cấp ngành y sy đa khoa. Và tự nguyện đăng ký đi nghĩa vụ. Vậy luật sư cho e hỏi: 1) e đi như vậy có được vào quân nhân chuyên nghiệp không ạ? 2) em phục vụ và có mong ước được học liên thông bác sỹ trong quân đội không ạ? Và e ra quân có được chuyển qua quân y làm lâu dài không ạ ? Em cảm ơn ạ

Trả lời:

1, Theo quy định tại Điều 8-Luật quân nhân chuyên nghiệp công nhân viên chức quốc phòng 2015 thì việc tuyển chọn, tuyển dụng quân nhân chuyên nghiệp phải xuất phát từ yêu cầu nhiệm vụ và biên chế của Quân đội nhân dân. Điều 14 quy định đối tượng tuyển chọn, tuyển dụng như sau:

Điều 14. Tuyển chọn, tuyển dụng quân nhân chuyên nghiệp

1. Đối tượng tuyển chọn:

a) Sĩ quan Quân đội nhân dân Việt Nam trong trường hợp thay đổi tổ chức, biên chế mà chức vụ đang đảm nhiệm không còn nhu cầu bố trí sĩ quan;

b) Hạ sĩ quan, binh sĩ hết thời hạn phục vụ tại ngũ, đang phục vụ trong ngạch dự bị của quân đội;

c) Công nhân và viên chức quốc phòng.

2. Đối tượng tuyển dụng:

Công dân Việt Nam không thuộc đối tượng quy định tại khoản 1 Điều này, thường trú trên lãnh thổ Việt Nam, đủ 18 tuổi trở lên.

3. Điều kiện, tiêu chuẩn tuyển chọn, tuyển dụng gồm:

a) Có phẩm chất chính trị, đạo đức, sức khoẻ, lý lịch rõ ràng và tự nguyện phục vụ quân đội;

b) Có văn bằng, chứng chỉ chuyên môn kỹ thuật, nghiệp vụ phù hợp với chức danh của quân nhân chuyên nghiệp.

4. Hình thức tuyển chọn, tuyển dụng là xét tuyển hoặc thi tuyển. Trường hợp tốt nghiệp đại học hệ chính quy loại giỏi, xuất sắc hoặc có trình độ kỹ thuật nghiệp vụ bậc cao thì được tuyển chọn, tuyển dụng thông qua xét tuyển.

Như vậy, nếu quân đội có nhu cầu tuyển dụng, tuyển chọn và bạn đáp ứng được yêu cầu trên sẽ được xem xét vào ngạch quân nhân chuyên nghiệp.

2, Thông tư 17/2016/TT-BQP quy định vấn đề liên thông đào tạo như sau:

Mục 2. TUYỂN SINH ĐÀO TẠO VĂN BẰNG ĐẠI HỌC THỨ 2, LIÊN THÔNG, HOÀN THIỆN ĐẠI HỌC, CAO ĐẲNG

Điều 46. Đối tượng tuyển sinh

4. Liên thông cao đẳng: Đào tạo liên thông cao đẳng từ đối tượng đã qua đào tạo trung cấp chuyên nghiệp.

Theo đó, nếu bạn là quân nhân chuyên nghiệp sẽ thuộc đối tượng được liên thông từ trung cấp lên cao đẳng.

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê về thắc mắc của bạn. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại, gọi ngay số: 1900.6162 để được giải đáp. Rất mong nhận được sự hợp tác!

Nguồn: Luật Minh Khuê

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *