Tố cáo khi bị đe dọa tung ảnh nóng lên mạng ? Hình phạt đe dọa tống tiền

Luật sư tư vấn đe dọa tung ảnh nóng đề đòi tiền, gọi ngay: 1900.6162

Trả lời:

Căn cứ theo quy định tại Điều 170 Bộ Luật hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017 có quy định cụ thể về Tội cưỡng đoạt tài sản như sau:

“1. Người nào đe dọa sẽ dùng vũ lực hoặc có thủ đoạn khác uy hiếp tinh thần người khác nhằm chiếm đoạt tài sản, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Có tổ chức;

b) Có tính chất chuyên nghiệp;

c) Phạm tội đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu hoặc người không có khả năng tự vệ;

d) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;

đ) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

e) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng;

b) Lợi dụng thiên tai, dịch bệnh.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm:

a) Chiếm đoạt tài sản trị giá 500.000.000 đồng trở lên;

b) Lợi dụng hoàn cảnh chiến tranh, tình trạng khẩn cấp.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.”

​Như vậy, việc bạn trai bạn dọa tung clip nóng lên mạng xã hội để tống tiền số tiền là 100 triệu đồng là thủ đoạn để uy hiếp tinh thần buộc bạn phải giao tài sản. Hành vi này có thể bị khởi tố về Tội cưỡng đoạt tài sản nêu trên. Bạn nên thu thập các chứng cứ cần thiết và trình báo lên cơ quan công an điều tra hình sự cấp quận/ huyện nơi bạn đang cư trú để được giải quyết.

4. Vợ tạt axit vào chồng có phải lãnh án tù không?

Thưa Luật sư, tôi có một câu hỏi muốn nhờ luật sư giải đáp thắc mắc về vấn đề của chú tôi. Do nghi ngờ chú tôi ngoại tình, trong lúc chú tôi đi tắm vợ của chú tôi đã xông cửa vào tạt axit rất tàn nhẫn. Hiện chú tôi đã cấp cứu tại bệnh viện Chợ Rẫy. Tôi muốn biết hành vi của người vợ này có bị pháp luật xử lý không? Có phải lãnh án tù không? Mong Luật sư giải đáp thắc mắc. Xin cảm ơn luật sư!

Trả lời:

Ở mức độ nhẹ thì thím của bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự căn cứ theo quy định tại Điều 134 Bộ Luật hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017 có quy định cụ thể về Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác như sau:

“1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Dùng vũ khí, vật liệu nổ, hung khí nguy hiểm hoặc thủ đoạn có khả năng gây nguy hại cho nhiều người;

b) Dùng a-xít nguy hiểm hoặc hóa chất nguy hiểm;

c) Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

d) Đối với ông, bà, cha, mẹ, thầy giáo, cô giáo của mình, người nuôi dưỡng, chữa bệnh cho mình;

đ) Có tổ chức;

e) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

g) Trong thời gian đang bị giữ, tạm giữ, tạm giam, đang chấp hành án phạt tù, đang chấp hành biện pháp tư pháp giáo dục tại trường giáo dưỡng hoặc đang chấp hành biện pháp xử lý vi phạm hành chính đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng hoặc đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc;

h) Thuê gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác do được thuê;

i) Có tính chất côn đồ;

k) Đối với người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân. “

Như vậy, hành vi tạt axit của người vợ của chú bạn trong trường hợp này có thể bị khởi tố về Tội cố ý gây thương tích nêu trên. Ở đây nếu thương tật dưới 11% cũng bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Mức phạt cao nhất đối với hành vi này theo Khoản 5 của Điều luật là tù chung thân. Về vấn đề này, chú bạn lên làm đơn lên cơ quan công an điều tra hình sự cấp Quận/huyện nơi chú bạn đang cứ trú để công an vào cuộc.

Do thông tin bạn cung cấp chưa đầy đủ và chi tiết, nếu hành vi cố ý tạt axit vào người chồng của người thím của bạn nếu ở mức độ rất nghiêm trọng có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội giết người theo Điều 123 Bộ Luật hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017:

– Người nào giết người thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm, tù chung thân hoặc tử hình:

+ Giết 02 người trở lên;

+ Giết người dưới 16 tuổi;

+ Giết phụ nữ mà biết là có thai;

+ Giết người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân;

+ Giết ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;

+ Giết người mà liền trước đó hoặc ngay sau đó lại thực hiện một tội phạm rất nghiêm trọng hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng;

+ Để thực hiện hoặc che giấu tội phạm khác;

+ Để lấy bộ phận cơ thể của nạn nhân;

+ Thực hiện tội phạm một cách man rợ;

+ Bằng cách lợi dụng nghề nghiệp;

+ Bằng phương pháp có khả năng làm chết nhiều người;

+ Thuê giết người hoặc giết người thuê;

+ Có tính chất côn đồ;

+ Có tổ chức;

p) Tái phạm nguy hiểm;

+ Vì động cơ đê hèn.

– Phạm tội không thuộc các trường hợp quy định nêu trên, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm.

– Người chuẩn bị phạm tội này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

– Người phạm tội còn có thể bị cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm, phạt quản chế hoặc cấm cư trú từ 01 năm đến 05 năm.

>> Tham khảo thêm: Lưu ảnh nhạy cảm của bạn gái cũ ở máy tính có phạm tội không?

Nguồn: Luật Minh Khuê

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *