Quy định về làn đường khi tham gia giao thông ? Bồi thường tai nạn giao thông

3. Giải quyết tranh chấp về bồi thường va chạm GT ?

Vào lúc 17h35 buổi chiều ngày 30/12/2015(Dương Lịch) vợ tôi đang trên đường đi làm về thì có va chạm với 1 cụ ông 85 tuổi. Do tốc độ đi xe máy lúc đó không nhanh nên cụ có ngã ngồi xuống đường . Vợ tôi đã nhanh chóng đưa cụ đi sơ cứu tại trạm y tế xã,sau đó đã đi cụ đi chụp Xquang, Chụp não, và khám toàn bộ cho cụ tại BVDK tỉnh. Bước đầu kết quả bác sỹ kết luận cụ bị gãy rạn xương đùa phần tiếp giáp với xương chậu. Với vị trí này thì bác sỹ nói rằng không thể bó bột được và cũng không thể tác động ngoại khoa (mổ) vì cụ tuổi cao ,gia đình nên đưa cụ về nhà điều trị dần dần sẽ liền xương. Nhưng vấn đề lớn đã xảy ra khi bác sỹ khám về phần tim mạch cho cụ, vì cụ có tiền xử về bệnh huyết áp cao và đã điều trị bệnh tai biến não nên bác sỹ đã hỏi rất kỹ người nhà cụ về vấn đề bệnh của cụ. Người nhà cụ có nói cụ có tiền xử bệnh tai biến não,đã điều trị tại tuyến huyện trước đó. Sau một hồi, họ chuyển cụ về khoa tim mạch, ở đó họ theo dõi và điều trị cho cụ đến ngày 8/1 cụ được xuất viện. Và hôm đó tôi có mặt ở viện để cùng gd cụ đưa cụ về nhà.

Tiền viện phí cụ được hưởng bảo hiểm 100% nên tôi chỉ phải trả các chi phí (như tiền xe 2 chiều tiền mua nẹp cho cụ) và các phí nhỏ liên quan. Về đến nhà cụ tôi thay mặt vợ ngồi nói chuyện với người thân của cụ và có đưa 3 triệu để gia đình bồi dưỡng cho cụ giúp chúng tôi, họ có nhận và không có ý kiến gì cả. Vì hai gia đình cũng gần nên buổi tối hôm cụ ra viện2 vợ chồng tôi có lên thăm cụ, lúc đó mọi người rất vui vẻ và mừng cụ đã khỏe để về với gia đình. Chỉ khi chúng tôi xin phép ra về vì ở nhà còn con nhỏ thì người thân của cụ nói chúng tôi ở lại nói chuyện về mức bồi thường cho cụ và gia đình. Chúng tôi rất ngỡ ngàng về cách họ nói và giải quyết như bắt vạ chúng tôi vậy. Sau một hồi , tôi xin lại họ số tiền buổi chiều đã đưa và họ có gửi lại. Lần thứ 2 chúng tôi có lên nhà cụ để thương lượng với gia đình cụ ( vì chúng tôi mới cưới và có con nhỏ,kinh tế khó khăn) nên lần này chúng tôi có mang 5 triệu lên gửi gia đình cụ bồi dưỡng thuốc thang cho cụ giúp chúng tôi. Nhưng họ không nhận và đòi khoản tiền tổng cộng là 17 triệu bao gồm: tiền thuốc là 11 triệu +tiền bó gà( đắp thuốc nam) 6 triệu nữa.

Vì số tiền quá lớn mà cách họ đòi hỏi không được minh bạch rõ ràng nên chúng tôi không chấp thuận. Họ có nói rằng sẽ đưa ra pháp lý giải quyết, với diễn biến như vậy vợ chồng tôi rất mong được Quý công ty tư vấn giúp chúng tôi với ạ ?

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 584 Bộ Luật Dân sự 2015và theo Nghị quyết 03/2006/NQ-HĐTP ngày 8/7/2006 của Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao hướng dẫn áp dụng một số quy định của Bộ luật dân sự về bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng thì việc bồi thường thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm về nguyên tắc chung trách nhiệm bồi thường thiệt hại chỉ phát sinh khi có đầy đủ các yếu tố sau đây:

– Phải có thiệt hại xảy ra: trường hợp này thiệt hại do sức khỏe bị xâm và thiệt hại do tổn thất về tinh thần.

– Phải có hành vi trái pháp luật: trường hợp này phải chứng minh được người đi xe máy có hành vi vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ.

– Phải có mối quan hệ nhân quả giữa thiệt hại xảy ra và hành vi trái pháp luật. Thiệt hại xảy ra phải là kết quả tất yếu của hành vi trái pháp luật và ngược lại hành vi trái pháp luật là nguyên nhân gây ra thiệt hại.

– Phải có lỗi cố ý hoặc lỗi vô ý của người gây thiệt hại.

Đối chiếu quy định nêu trên thì trường hợp của bạn nêu, nếu vợ bạn điều khiển xe máy đã có hành vi vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ dẫn đến hậu quả là gây thiệt hại đến sức khỏe của cụ già thì vợ bạn phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại.

Vấn đề bồi thường thiệt hại do sức khỏe bị xâm phạm trước hết do các bên thỏa thuận về mức bồi thường, hình thức bồi thường và phương thức bồi thường. Nếu các bên không thể tự thỏa thuận được thì tòa án sẽ giải quyết theo quy định pháp luật.

Nghị quyết 03/2006/NQ-HĐTP hướng dẫn về bồi thường thiệt hại so sức khỏe bị xâm phạm này tại phần II, tiểu mục 1 thì các khoản bồi thường bao gồm :

– Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, phục hồi sức khoẻ và chức năng bị mất, bị giảm sút của người bị thiệt hại bao gồm: tiền thuê phương tiện đưa người bị thiệt hại đi cấp cứu tại cơ sở y tế; tiền thuốc và tiền mua các thiết bị y tế, chi phí chiếu, chụp X quang, chụp cắt lớp, siêu âm, xét nghiệm, mổ, truyền máu, vật lý trị liệu… theo chỉ định của bác sỹ; tiền viện phí; tiền mua thuốc bổ, tiếp đạm, tiền bồi dưỡng phục hồi sức khoẻ cho người bị thiệt hại theo chỉ định của bác sỹ; các chi phí thực tế, cần thiết khác cho người bị thiệt hại (nếu có) và các chi phí cho việc lắp chân giả, tay giả, mắt giả, mua xe lăn, xe đẩy, nạng chống và khắc phục thẩm mỹ… để hỗ trợ hoặc thay thế một phần chức năng của cơ thể bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại (nếu có).

– Thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút của người bị thiệt hại. Nếu trước khi sức khoẻ bị xâm phạm người bị thiệt hại có thu nhập thực tế, nhưng do sức khoẻ bị xâm phạm họ phải đi điều trị và do đó khoản thu nhập thực tế của họ bị mất hoặc bị giảm sút, thì họ được bồi thường khoản thu nhập thực tế bị mất hoặc bị giảm sút đó.

– Chi phí hợp lý và phần thu nhập thực tế bị mất của người chăm sóc người bị thiệt hại trong thời gian điều trị.

– Khoản tiền bù đắp tổn thất về tinh thần do sức khoẻ bị xâm phạm.

Ngoài ra, tùy theo mức độ gây thiệt hại mà bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ theo điều 202 Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi bổ sung 2009 “Người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến năm năm.”

Nếu ông cụ cũng có lỗi thì áp dụng điều 5847 Bộ luật dân sự 2015 ” Người gây thiệt hại không phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại trong trường hợp thiệt hại phát sinh là do sự kiện bất khả kháng hoặc hoàn toàn do lỗi của bên bị thiệt hại, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc luật có quy định khác.

Nguồn: Luật Minh Khuê

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *