Quan hệ tự nguyện với bé trai 15 tuổi có bị tội gì không ? Có tội hiếp dâm nam không ?

1.Quan hệ với em trai 15 tuổi có bị phạt không?

Thưa luật sư, Mong luật sư tư vấn: Thưa luật sư! Mình 32 tuổi và có quen 1 em trai 15 tuổi, 2 đứa yêu nhau và có rủ nhau đi nhà nghỉ 2 lần, Cả 2 đều tình nguyện, tuy nói là có quan hệ nhưng chỉ mới sơ sơ vì là lần đầu nên đau nên mình cũng dừng lại. Không biết như vậy có bị tội gì trước pháp luật không?

Mong luật sư tư vấn. Mình xin cảm ơn !

Người gửi: Minh Khánh

>> Luật sư tư vấn hình sự về hành vi giao cấu trẻ em, gọi:1900.6162

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty Luật Minh Khuê. Chúng tôi xin trả lời như sau:

Hành vi của bạn là quan hệ tình dục với trẻ em trai 15 tuổi. Vì bạn nói là sơ sơ nên chúng tôi chia hai trường hợp như sau:

1. Hành vi của bạn là hành vi giao cấu (đưa bộ phận sinh dục nam vào bộ phận sinh dục nữ), thì bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điểm a Khoản 2 Điều 145 Bộ luật Hình sự 2015 :

“Điều 145: Tội giao cấu hoặc thựuc hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi

1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Phạm tội 02 lần trở lên;

b) Đối với 02 người trở lên;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

e) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

2. Nếu hành vi của bạn là dâm ô (sử dụng tay, chân… tác động vào bộ phận sinh dục) thì bạn bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điểm a Khoản 2 Điều 146 Bộ luật Hình sự:

Điều 146. Tội dâm ô đối với người dưới 16 tuổi

1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà có hành vi dâm ô đối với người dưới 16 tuổi không nhằm mục đích giao cấu hoặc không nhằm thực hiện các hành vi quan hệ tình dục khác, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Phạm tội có tổ chức;

b) Phạm tội 02 lần trở lên;

c) Đối với 02 người trở lên;

d) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

đ) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân từ 11% đến 45%;

e) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 12 năm:

a) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân 46% trở lên;

b) Làm nạn nhân tự sát.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Trên thực tế, thường xét xử hai tội trên với chủ thể là nam giới, nạn nhân là nữ giới. Tuy nhiên, điều luật quy định chủ thể là “Người nào đã thành niên” và nạn nhân là “trẻ em” nên chúng tôi xác định bạn vẫn bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định trên.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty Luật Minh Khuê!

Nguồn: Luật Minh Khuê

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *