Ngộ sát có phải chịu tội?

Luật sư cho hỏi. em muốn biết tội ngộ sát do vô ý đùa giỡn bạn bè mà gây chết người ngoài ý muốn có hình phạt như thế nào ạ?

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật Hình sự của Công ty luật Minh Khuê

>> Luật sư tư vấn luật Hình sự trực tuyến, gọi:  1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

I. Cơ sở pháp lý: 

Bộ luật Hình sự 1999 (sửa đổi, bổ sung năm 2009)

II. Luật sư tư vấn:

Bộ luật Hình sự quy định về tội vô ý làm chết người như sau:

“Điều 98. Tội vô ý làm chết người

1. Người nào vô ý làm chết người thì bị phạt tù từ sáu tháng đến năm năm.

>&gt Xem thêm:  Trách nhiệm hình sự là gì ? Phân tích đặc điểm của trách nhiệm hình sự ?

2. Phạm tội làm chết nhiều người thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm.”

Theo đó, nếu bạn vô ý làm chết người thì bị phạt tù từ sáu tháng đến năm năm.

III. Bài viết tham khảo thêm:
>> Tội vô ý làm chết người

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê về Ngộ sát có phải chịu tội?​ Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Hình sự

>&gt Xem thêm:  Mẫu đơn bãi nại vụ án hình sự, giảm nhẹ hình phạt mới nhất 2021

Nguồn: Luật Minh Khuê

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *