Nghỉ việc thì sẽ được lĩnh bảo hiểm xã hội một lần bao nhiêu tiền ?

4. Cách tính tiền bảo hiểm xã hội một lần được hưởng sau một năm nghỉ việc ?

Thưa luật sư! Tôi công tác tại 1 công ty ở q3. Thời gian làm việc tại công ty như sau :

Tháng 7/2008 : tôi vào làm việc tháng 7/2009 : tôi ký hợp đồng lao động với mức lương đóng BHXH : 1. 440. 000 năm 2010 : mức lương là 1. 440. 000tháng 1/2011 – t9/2011 : mức lương 1. 440. 000tháng 10/2011 – t12/2011 : mức lương 2. 200. 000năm 2012 : mức lương 2. 200. 000;

Tháng 1/2013 – t7/2013 : 2. 515. 000tháng 8/2013 – tháng 1/2014 : nghỉ thai sảntháng 2/2014 – t12/2014 : mức lương 3. 000. 000năm 2015 : mức lương 3. 317. 000năm 2016 :mức lương 3. 745. 000tháng 1/2017 – t8/2017 : 4. 012. 500.

Tháng 9/2017 nghỉ thai sản đến t2/2018 nộp đơn nghỉ việc chính thức. Tôi xin nhờ quý luật sư tính giúp tôi là nếu tôi nộp đơn nhận bhxh 1 lần thì số tiền được bao nhiêu và hồ sơ cần thiết khi đi nộp để nhận tiền bhxh là gì ?

Xin chân thành cảm ơn quý luật sư.

Luật sư trả lời:

– Về mức hưởng:

Tại khoản 2 Điều 60 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về mức hưởng BHXH như sau:

“a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

c) Trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.”

Bên cạnh đó, khoản 6 điều 42 Quyết định 595/QĐ- BHXH quy định:

“6. Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì đơn vị và người lao động không phải đóng BHXH, BHTN, BHTNLĐ, BNN, thời gian này được tính là thời gian đóng BHXH, không được tính là thời gian đóng BHTN và được cơ quan BHXH đóng BHYT cho người lao động.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được ghi trên sổ BHXH theo mức tiền lương đóng BHXH của tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp trong thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản người lao động được nâng lương thì được ghi theo mức tiền lương mới của người lao động từ thời điểm được nâng lương.”

Theo đó, trong thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản 6 tháng thì thời gian này vẫn được tính là tham gia BHXH và do cơ quan BHXH đóng.

Theo thông tin bạn cung cấp thì tổng thời gian đóng BHXH của bạn từ 1/2009 đến t2/2018 là 9 năm 2 tháng (tức 110 tháng), mức hưởng BHXH một lần của bạn được tính như sau:

+ Thời gian đóng BHXH từ tháng 1/2009 đến tháng 12/2013 là 5 năm x 1.5 tháng = 7.5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH

+ Thời gian từ tháng 1/2014 đến tháng 2/2018 là 4 năm 2 tháng. Trong đó

4 năm = 4 x 2 tháng = 8 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH

2 tháng được làm tròn là nửa năm = 1/2 x 2 tháng = 1 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH

+ Mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH = 287.134.000đ : 110 tháng = 2.610.309đ

Tổng mức hưởng = 2.610.309đ x (7.5 + 8 + 1) = 43.070.098đ

Lưu ý: Mức hưởng trên chỉ là tạm tính theo thông tin bạn cung cấp. Mức hưởng trên không bao gồm tiền trượt giá BHXH, vì sau 1 năm nghỉ việc bạn mới được rút BHXH 1 lần nên chưa có mức trượt giá của năm 2019 nên chưa tính toán được cho bạn. Bạn tham khảo các tính tiền trượt giá năm 2018 tại: Một số lưu ý khi hưởng bảo hiểm xã hội một lần mới nhất

– Hồ sơ hưởng BHXH một lần:

+ Đơn đề nghị hưởng BHXH một lần

+ Sổ BHXH

+ Khi đi mang theo chứng minh nhân dân, sổ hộ khẩu/sổ tạm trú để xuất trình.

Về nơi hưởng: Bạn tiến hành nộp hồ sơ tại cơ quan BHXH nơi bạn đang cứ trú: Nơi đăng ký thường trú hoặc tạm trú.

Thời hạn nộp hồ sơ: Trong thời hạn 30 ngày tính đến thời điểm người lao động đủ điều kiện và có yêu cầu hưởng bảo hiểm xã hội một lần nộp hồ sơ quy định tại Điều 109 của Luật này cho cơ quan bảo hiểm xã hội.

Thời hạn giải quyết: Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định đối với trường hợp hưởng bảo hiểm xã hội một lần, cơ quan bảo hiểm xã hội có trách nhiệm giải quyết và tổ chức chi trả cho người lao động; trường hợp không giải quyết thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.6162 để được giải đáp. Trân trọng./.

>> Tham khảo ngay: Hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội một lần mới nhất

Nguồn: Luật Minh Khuê

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *