Điều kiện, thủ tục và thời gian được chi trả bảo hiểm thất nghiệp ?

Luật Minh Khuê tư vấn quy định của luật bảo hiểm xã hội năm 2014 về thời gian trả trợ cấp thất nghiệp, điều kiện và hồ sơ đăng ký bảo hiểm thất nghiệp và các vấn đề pháp lý liên quan theo quy định của pháp luật hiện hành:

Bao lâu được chi trả trợ cấp thất nghiệp?

Luật sư cho em hỏi: em đến văn phòng làm việc và đã đăng kí xong hưởng trợ cấp thất nghiệp. Họ hẹn em 1 tháng sau đến để trả giấy hẹn. Tháng sau em đến thì họ đã gửi em lại bảo hiểm và thẻ ATM. Và có tờ giấy thông báo được hưởng trợ cấp thất nghiệp. Hôm em đến là 16/5/2017 và bảo em là sau 8 ngày sẽ được nhận tiền trợ cấp. Nhưng đến hôm nay là 26/5 rồi mà vẫn chưa thấy gì. Mong luật sư giải thích giúp em với ạ. Em cảm ơn! -Trần Đăng Dương

Trả lời:

Điều 46 Luật Việc làm 2013 quy định về hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

1. Trong thời hạn 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm do cơ quan quản lý nhà nước về việc làm thành lập.

2. Trong thời hạn 20 ngày, kể từ ngày trung tâm dịch vụ việc làm tiếp nhận đủ hồ sơ, cơ quan nhà nước có thẩm quyền ra quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp; trường hợp không đủ điều kiện để hưởng chế độ trợ cấp thất nghiệp thì phải trả lời bằng văn bản cho người lao động.

3. Tổ chức bảo hiểm xã hội thực hiện việc chi trả trợ cấp thất nghiệp cho người lao động trong thời hạn 05 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Như vậy, trong trường hợp bạn đã có quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp thì theo quy định của pháp luật, trong thời hạn 05 ngày cơ quan bảo hiểm xã hội phải thực hiện chi trả trợ cấp thất nghiệp cho bạn. Quá thời hạn trên, bạn có thể làm đơn khiếu nại gửi đến cơ quan bảo hiểm xã hội chi trả trợ cấp thất nghiệp của mình để được xem xét giải quyết theo quy định của pháp luật.

Hưởng bảo hiểm thất nghiệp bao lâu?

Chào Luật sư. Em đã đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp được 8 năm, trường hợp em bị công ty chấm dứt hợp đồng lao động thì em có thể đăng ký trợ cấp bảo hiểm thất nghiệp không và được 9 tháng lương phải không ạ? Em có được lĩnh một lần không? Thời gian đăng ký hưởng trợ cấp thất nghiệp là không quá 3 tháng kể từ ngày nghỉ đúng không ạ? -Nhat Phan

Trả lời:

Điều 49 Luật Việc làm 2013 quy định điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

e) Chết.

Như vậy, trường hợp công ty chấm dứt hợp đồng lao động với bạn thì bạn đủ điều kiện để đăng kí hưởng trợ cấp thất nghiệp nếu bạn đóng đủ 12 tháng bảo hiểm thất nghiệp (không bắt buộc liên tục) trong vòng 24 tháng trước ngày cấm dứt hợp đồng lao động. Trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày nghỉ việc bạn cần làm hồ sơ gửi đến trung tâm dịch vụ việc làm để được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

>&gt Xem thêm:  Nghỉ thai sản xong bị cho thôi việc đúng hay sai ?

Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp nhưng tối đa không quá 05 lần mức lương cơ sở đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định hoặc không quá 05 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật lao động đối với người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định tại thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 01 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng.

Như vậy, nếu bạn đóng bảo hiểm thất nghiệp được đủ 8 năm thì bạn sẽ được hưởng 8 tháng trợ cấp thất nghiệp. Khoản trợ cấp thất nghiệp được trả hàng tháng và bạn sẽ không được nhận hết trong 1 lần.

Em đóng bảo hiểm thất nghiệp 11 tháng có được lấy bảo hiểm thất nghiệp

Em lúc trước làm công ty cũ có đóng bảo hiểm thất nghiệm, sau đo em nghi không rút sổ bảo hiểm, hien tại e làm công ty mới và đóng bảo hiểm thất nghiệp được 11thang vậg em có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không ? Cảm ơn luật sư. -Trang Vu

Điều 49 Luật Việc làm 2013 quy định điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp,…

Theo Khoản 2 Điều 49 Luật Việc làm 2013 quy định điều kiện để hưởng trợ cấp thất nghiệp cần bạn đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

Do đó, trong trường hợp này của bạn, đề được hưởng trợ cấp thất nghiệp, bạn cần liên lạc với công ty cũ và hoàn thành thủ tục chốt sổ bảo hiểm. Nếu khoảng thời gian bạn đóng bảo hiểm tại công ty cũ cộng dồn với khoảng thời gian 11 tháng bạn đóng bảo hiểm ở công ty mới đáp ứng đủ điều kiện 12 tháng đóng bảo hiểm xã hội trong 24 tháng trước khi bạn nghỉ việc tại công ty mới thì bạn sẽ được hưởng bảo hiểm thất nghiệp theo quy định.

Trên đây là nôi dung tư vấn của chúng tôi đối với các thắc mắc liên quan đến chế độ bảo hiểm thất nghiệp của người lao động. Trong quá trình giải đáp, nếu còn vướng mắc, vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận 1900.6162 để được hướng dẫn, tư vấn chi tiết.

>&gt Xem thêm:  Quy định về thời hạn trong hợp đồng lao động của cơ quan quản lý nhà nước ?

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật bảo hiểm – Công ty luật Minh Khuê

>&gt Xem thêm:  Mẫu đơn xin xóa án tích mới nhất và Tư vấn lập hồ sơ đăng ký xóa án tích

Nguồn: Luật Minh Khuê

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *